Mèo Anh lông dài: Nguồn gốc, phân loại và đặc điểm ngoại hình, tính cách

mèo Anh lông dài

Nhắc đến giới thú cưng hoàng gia sang trọng, mèo Anh lông dài luôn là cái tên sáng giá được giới mộ điệu săn đón nhiệt tình. Việc sở hữu một bé mèo Anh lông dài không chỉ mang lại niềm vui về mặt tinh thần mà còn tạo nên bầu không khí ấm áp, thanh lịch cho không gian sống của gia đình bạn. Bài viết dưới đây, Chomeo.info sẽ tổng hợp một cách trọn vẹn và chuẩn xác nhất mọi khía cạnh từ nguồn gốc, đặc tính sinh học đến kỹ thuật chăm sóc, giúp bạn tự tin tuyệt đối trước khi đón một thiên thần nhỏ xù bông về nhà.

Tìm hiểu chi tiết về mèo Anh lông dài

Trước khi đi sâu vào các kỹ thuật nuôi dưỡng phức tạp, việc nắm vững những thông tin nền tảng về giống mèo lông dài Anh là bước đệm cực kỳ quan trọng.

Nguồn gốc của mèo Anh lông dài

Nguồn gốc thú vị của mèo Anh lông dài
Nguồn gốc thú vị của mèo Anh lông dài

Khác với lịch sử lâu đời của dòng lông ngắn (British Shorthair), mèo Anh lông dài (British Longhair – ALD) có lịch sử hình thành khá muộn màng, bắt đầu từ giữa thế kỷ 20. Trải qua hai cuộc Chiến tranh thế giới, số lượng giống mèo Anh thuần chủng bị sụt giảm nghiêm trọng đến mức đứng trước bờ vực tuyệt chủng. Nhằm cứu vãn nguồn gen quý giá này, các nhà nhân giống tại châu Âu đã quyết định thực hiện các chương trình lai tạo chéo.

Họ đã cho phối giống mèo Anh lông ngắn bản địa với giống mèo Ba Tư (Persian) mặt tịt truyền thống và giống mèo Angora của Thổ Nhĩ Kỳ. Kết quả của phép lai này ban đầu chỉ nhằm mục đích làm phong phú kho gen và cải thiện khung xương. Thế nhưng, nó đã vô tình tạo ra một thế hệ con lai thừa hưởng bộ khung cơ thể rắn rỏi, tròn trịa của mèo Anh kết hợp cùng bộ lông dài thướt tha, lộng lẫy của mèo Ba Tư.

Ban đầu, biến thể mèo cảnh lông dài bị coi là “sản phẩm lỗi” và không được công nhận. Tuy nhiên, bằng vẻ đẹp kiêu sa ngoài sức tưởng tượng, giống mèo lông dài Anh đã dần dần khẳng định được vị thế độc lập của mình và chính thức được Hiệp hội Mèo Quốc tế (TICA) và Liên đoàn Mèo Thế giới (WCF) công nhận là một giống loài riêng biệt.

Phân loại mèo Anh lông dài

Sự đa dạng của nguồn gen lai chéo trong lịch sử đã mang đến cho giống thú cưng này một phổ màu lông vô cùng phong phú và rực rỡ. Trong thế giới nhân giống chuyên nghiệp, người ta thường dựa vào các yếu tố về họa tiết và sắc tố lông để phân loại chúng. Yếu tố này cũng là thước đo trực tiếp quyết định giá mèo Anh lông dài trên thị trường hiện nay.

Hệ thống phân loại phổ biến nhất bao gồm nhóm màu đơn sắc (Solid), nhóm màu pha trộn (Bicolor, Tricolor/Calico) và nhóm họa tiết vằn (Tabby). Đặc biệt, hai biến thể là mèo Anh lông dài xám xanh cổ điểnmèo Anh lông dài trắng tinh khôi luôn nằm trong danh sách những cá thể “cháy hàng”, được săn lùng nhiều nhất tại các trại nhân giống cao cấp. Tùy thuộc vào độ cân xứng của các mảng màu, giá mèo Anh lông dài sẽ có sự phân hóa từ mức bình dân đến siêu đắt đỏ.

Đặc trưng về ngoại hình và tính cách của mèo Anh lông dài

Đặc điểm ngoại hình và tính cách của mèo Anh lông dài
Đặc điểm ngoại hình và tính cách của mèo Anh lông dài

Không phải ngẫu nhiên mà giống loài này lại có khả năng chinh phục hàng triệu trái tim yêu động vật trên khắp hành tinh. Sự dung hòa hoàn hảo giữa ngoại hình đài các mang hơi hướng quý tộc và bản tính êm dịu chính là chiếc chìa khóa vạn năng tạo nên sức hút khó cưỡng của chúng.

Đặc điểm ngoại hình

Về tổng thể, chúng kế thừa một hệ thống khung xương to lớn, chắc khỏe và lồng ngực nở rộng, sâu. Đầu của chúng to và tròn vo, đi kèm với đôi má phúng phính đặc trưng, chiếc mõm ngắn và đôi tai hình tam giác nhỏ nhắn, bo tròn ở phần đỉnh. Đôi mắt to tròn, mở rộng với các tông màu vô cùng trong trẻo như màu hổ phách, đồng thau hoặc xanh lam biếc.

Tuy nhiên, “vũ khí” tối thượng nhất chính là bộ lông kép (double coat) cực kỳ rậm rạp. Lớp lông tơ bên trong ngắn và dày dặn giúp giữ nhiệt xuất sắc, trong khi lớp lông bảo vệ bên ngoài dài, mềm mại rủ xuống dọc cơ thể. Phần lông ở khu vực cổ thường mọc dài và bung xù tạo thành một chiếc bờm như sư tử, cùng với đó là chiếc đuôi bông lau vểnh cao vô cùng kiêu hãnh mỗi khi di chuyển.

Đặc điểm tính cách

Trái ngược với dáng vẻ có phần to lớn và bệ vệ, tính cách của giống mèo này lại vô cùng điềm tĩnh, ngọt ngào và có xu hướng lười biếng. Chúng ít khi bộc lộ sự tăng động, hiếm khi nhảy nhót lên đồ đạc cao hay cào cấu rèm cửa. Thay vào đó, sở thích lớn nhất của chúng là tìm một góc êm ái trên sofa, nằm cuộn tròn và tĩnh lặng quan sát nhịp sống của các thành viên trong gia đình.

Chúng sống rất tình cảm, luôn thích ở gần chủ nhân để được vuốt ve nhưng tuyệt đối không mắc hội chứng “bám đuôi” quá mức gây phiền toái. Bản tính độc lập và nhẫn nại này khiến chúng trở thành mảnh ghép hoàn hảo cho không gian sống tại các căn hộ chung cư yên tĩnh hoặc dành cho những người chủ bận rộn không có nhiều thời gian chơi đùa tương tác cường độ cao.

Các loại mèo Anh lông dài phổ biến ở Việt Nam hiện nay

Các loại mèo Anh lông dài phổ biến hiện nay
Các loại mèo Anh lông dài phổ biến hiện nay

Tại thị trường sinh vật cảnh Việt Nam, mức độ phổ biến và sự ưu ái của người dùng thường tập trung vào một số phiên bản màu sắc nhất định. Dưới đây là danh sách các biến thể được nuôi rộng rãi nhất:

  • Mèo Anh lông dài xám xanh (Blue): Đây là màu sắc truyền thống mang tính biểu tượng, thừa hưởng trọn vẹn gen màu trội từ dòng lông ngắn. Sắc xám xanh cổ điển tạo cảm giác ấm áp, ít bị lộ vết bẩn và toát lên vẻ đẹp sang trọng, huyền bí.
  • Mèo Anh lông dài trắng (White Solid): Toát lên vẻ đẹp tinh khôi, đài các tựa như những thiên thần tuyết bước ra từ cổ tích. Phiên bản này cực kỳ thu hút, đặc biệt là những cá thể sở hữu tình trạng dị sắc tố loạn thị (hai mắt hai màu khác nhau).
  • Biến thể Bicolor (Nhị thể): Sự kết hợp hoàn hảo theo tỷ lệ vàng giữa màu trắng chiếm phần thân dưới (bụng, chân) và một màu sắc bất kỳ khác (như xám, đen, vàng) ở phần thân trên. Nổi bật nhất là dải lông chữ V lộn ngược màu trắng bao phủ khu vực mũi và miệng.
  • Biến thể Golden / Silver (Màu vàng đồng / Bạc): Sở hữu lớp lông lấp lánh óng ánh như kim loại quý. Đây được xem là dòng cao cấp nhất, khó nhân giống và luôn dẫn đầu về giá trị kinh tế.
  • Mèo Tabby (Vằn/Mướp): Những cá thể mang trên mình hệ thống hoa văn vằn sọc hoặc đốm rõ nét, chạy dọc trên nền lông dài mang lại một vẻ đẹp có phần hoang dã, vạm vỡ nhưng không kém phần thanh lịch.

Hướng dẫn chăm sóc và dạy dỗ mèo Anh lông dài

Hướng dẫn cách chăm sóc và dạy dỗ mèo Anh lông dài
Hướng dẫn cách chăm sóc và dạy dỗ mèo Anh lông dài

Việc chăm sóc một bé cún hay bé mèo sở hữu bộ cánh xù bông luôn đòi hỏi sự kiên nhẫn, tình yêu thương và tính kỷ luật cao hơn rất nhiều. Để duy trì một sức khỏe dẻo dai và vẻ đẹp nguyên bản, chủ nuôi cần tuân thủ nghiêm ngặt các hướng dẫn chăm sóc thú cưng cơ bản dưới đây:

Chải lông hàng ngày cho mèo Anh lông dài

Với kết cấu lông kép rậm rạp, việc rụng lông diễn ra quanh năm là điều không thể tránh khỏi. Công việc bắt buộc mỗi ngày của bạn là dành ra 10 – 15 phút sử dụng các loại lược cào chuyên dụng để gỡ rối và loại bỏ lớp lông chết nằm sâu sát da. Hãy đặc biệt lưu ý chải kỹ các vùng dễ bết dính như dưới nách, dưới cằm, bụng và phần đùi sau. Hành động này không chỉ kích thích sự tuần hoàn máu trên da mà còn giúp hạn chế tối đa tình trạng mèo tự liếm và nuốt phải lông rụng, gây nguy cơ tắc nghẽn búi lông trong dạ dày (Hairball).

Vệ sinh cơ thể

Việc tắm rửa không cần diễn ra quá thường xuyên để tránh làm mất đi lớp dầu tự nhiên bảo vệ da. Tần suất lý tưởng là từ 2 đến 3 tuần/lần, sử dụng các dòng sữa tắm chuyên biệt có thành phần dưỡng ẩm. Điểm mấu chốt quan trọng nhất theo khuyến cáo từ Chomeo.info chính là khâu sấy khô. Mèo lông dài nếu bị ướt ở lớp tơ bên trong rất dễ phát sinh bệnh nấm da hoặc viêm da mủ hoại tử. Bên cạnh đó, do mang gen của giống Ba Tư mặt phẳng, ống lệ của chúng khá ngắn nên rất hay bị chảy nước mắt. Bạn cần dùng bông gòn thấm nước muối sinh lý lau vùng khóe mắt hằng ngày để tránh hình thành vệt ố lệ màu nâu.

Chế độ dinh dưỡng cho giống mèo Anh

Sở hữu khung xương to và khối lượng cơ bắp lớn, hệ tiêu hóa của chúng đòi hỏi một lượng protein động vật vô cùng dồi dào từ các nguồn như thịt bò, ức gà, cá ngừ và các loại pate tươi. Ở giai đoạn phát triển (dưới 1 tuổi), cần chú trọng bổ sung canxi để củng cố hệ xương khớp. Khi bước vào giai đoạn trưởng thành, do bản tính lười vận động, lượng calo nạp vào cần được cắt giảm và kiểm soát nghiêm ngặt bằng cách hạn chế tinh bột, tăng cường chất xơ từ rau củ quả. Việc này giúp phòng ngừa triệt để căn bệnh béo phì. Đừng quên bổ sung thêm các loại hạt chứa nhiều Omega 3 và Omega 6 để nuôi dưỡng bộ lông luôn mềm mượt.

Kiểm tra sức khỏe định kỳ

Việc thiết lập lịch trình chăm sóc y tế là tấm khiên vững chắc nhất bảo vệ vật nuôi khỏi các nguy cơ lây nhiễm. Chủ nuôi phải hoàn thành phác đồ tiêm vaccine phòng 4 bệnh cơ bản (Giảm bạch cầu, Viêm mũi khí quản, Calicivirus, Chlamydia) và thực hiện việc xổ giun định kỳ từ 1-3 tháng/lần tùy môi trường sống. Đặc biệt, việc đưa mèo đi siêu âm tổng quát ít nhất 6 tháng 1 lần là cực kỳ cần thiết để tầm soát sớm bệnh Thận đa nang (PKD) và Phì đại cơ tim (HCM) – hai căn bệnh di truyền khá phổ biến ở các dòng mèo có liên quan đến hệ gen Ba Tư.

Câu hỏi thường gặp khi nuôi mèo Anh lông dài

Câu hỏi thường gặp khi nuôi mèo Anh lông dài
Câu hỏi thường gặp khi nuôi mèo Anh lông dài

1. Mèo Anh lông dài thường nặng bao nhiêu kg?

Nhờ cấu trúc khung xương lớn tự nhiên, khi đạt đến độ tuổi trưởng thành, trọng lượng của chúng khá ấn tượng. Cá thể cái thường có cân nặng dao động từ 4kg đến 6kg. Trong khi đó, cá thể đực vạm vỡ hơn, có thể đạt mức từ 5kg đến 8kg. Nếu vượt quá ngưỡng 8.5kg, mèo của bạn có thể đang rơi vào tình trạng thừa cân béo phì, cần điều chỉnh lại khẩu phần ăn ngay lập tức.

2. Mèo Anh lông dài có tuổi thọ trung bình là bao nhiêu năm?

Đây là một giống mèo có sức sống khá bền bỉ và khỏe mạnh. Nếu được chăm sóc trong một môi trường sống an toàn (nuôi nhốt hoàn toàn trong nhà), có chế độ dinh dưỡng khoa học và thăm khám thú y định kỳ, tuổi thọ trung bình của chúng thường kéo dài từ 12 đến 15 năm. Một số cá thể có hệ gen tốt và được bảo vệ cẩn thận thậm chí có thể sống đến 17 năm hoặc hơn.

3. Khả năng sinh sản của mèo Anh lông dài như thế nào?

Về mặt sinh lý học, chúng thường bước vào chu kỳ động dục đầu tiên khi đạt mốc 8 đến 10 tháng tuổi. Tuy nhiên, các chuyên gia nhân giống quốc tế khuyến cáo tuyệt đối không nên cho mèo phối giống ở chu kỳ đầu. Thời điểm lý tưởng nhất để mang thai là khi mèo cái đạt ít nhất 1.5 tuổi, đảm bảo khung xương chậu đã phát triển hoàn thiện. Trung bình mỗi lứa, một mèo mẹ khỏe mạnh có thể hạ sinh từ 3 đến 5 mèo con.

4. Giá mua mèo Anh lông dài dao động trong khoảng bao nhiêu?

Để biết chính xác mèo Anh lông dài giá bao nhiêu, bạn cần căn cứ vào nguồn gốc xuất xứ, phả hệ và độ hiếm của màu lông.

Đối với những bé sinh sản trong nước, ngoại hình đẹp nhưng không kèm theo giấy tờ phả hệ, mức giá vô cùng dễ chịu, chỉ từ 3.000.000 VNĐ đến 6.000.000 VNĐ. Nếu bạn tìm mèo Anh lông dài cho các dòng thuần chủng có đầy đủ giấy chứng nhận của VKA (Việt Nam) hoặc nhập khẩu trực tiếp từ các trại giống danh tiếng của Thái Lan, Nga mang giấy TICA/WCF, mức chi phí có thể lên tới từ 15.000.000 VNĐ đến hơn 50.000.000 VNĐ.

Bảng 1: Tham khảo giá bán mèo ALD trên thị trường năm 2026

(Chú thích: Bảng giá mang tính chất tham khảo, mức chi phí thực tế có thể biến động nhẹ dựa trên quy mô, uy tín của trại nhân giống và độ hot của từng màu lông)

Nguồn gốc xuất xứMức giá tham khảo (VNĐ)Đặc điểm nổi bật của phân khúc
Sinh sản trong nước (Không giấy)3.000.000 – 6.000.000Phù hợp túi tiền, dễ dàng tìm mua, sức khỏe tương đối tốt
Sinh sản trong nước (Có giấy VKA)8.000.000 – 15.000.000Độ thuần chủng cao, nguồn gen ổn định, bảo hành sức khỏe dài hạn
Nhập khẩu Châu Á/Châu Âu (TICA/WCF)20.000.000 – 50.000.000+Gen siêu việt, phom dáng thi đấu quốc tế (Show-class), sức khỏe hoàn hảo

Có thể thấy, việc quyết định đón một thành viên bốn chân có bộ lông xù bông về nhà luôn là một hành trình đầy yêu thương nhưng cũng đi kèm với không ít trách nhiệm lớn lao. Hy vọng với cẩm nang phân tích cực kỳ chi tiết từ góc nhìn chuyên gia của Chomeo.info, bạn đã thấu hiểu tường tận về mọi đặc điểm sinh lý cũng như các kỹ thuật nuôi dưỡng mèo Anh lông dài đạt chuẩn khoa học. Sự quan tâm, kiên nhẫn trong khâu chải chuốt và thiết lập dinh dưỡng mới là yếu tố cốt lõi quyết định tuổi thọ của vật nuôi.